Ngày 24/11, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh Phú Thọ Chi cục Tiêu chuẩn đo lường chất lượng (trực thuộc Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Phú Thọ) đã tổ chức Hội nghị phổ biến, chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm về nâng cao NSCL trong sản xuất, kinh doanh sản phẩm, hàng hóa.
Ông Vũ Xuân Khiêm - Chi cục Trưởng Chi cục Tiêu chuẩn đo lường chất lượng phát biểu khai mạc Hội nghị
Tham dự Hội nghị có bà Vũ Thị Minh Tâm - Phó Chủ tịch thường trực Liên minh HTX tỉnh Phú; Đại diện sở Công Thương, sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn, sở Y tế, sở Xây dựng, sở Văn hóa Thể thao và Du lịch, sở Thông tin và Truyền Thông; Đại diện Phòng Kinh tế hạ tầng thuộc UBND các huyện, thành, thị; Đại diện một số doanh nghiệp, Hợp tác xã sản xuất, kinh doanh sản phẩm, hàng hóa trên địa bàn tỉnh; các chuyên gia của Trung tâm Tư vấn và Đào tạo Đo lường Chất lượng; Công ty Cổ phần Nextvision; Đại diện các phòng, đơn vị thuộc Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Phú Thọ.
Chuyên gia của Trung tâm Tư vấn và Đào tạo Đo lường Chất lượng chia sẻ kiến thức về NSCL
Năng suất luôn là một vấn đề nóng đối với từng doanh nghiệp. Tăng năng suất được coi là một trong những phương thức phát triển bền vững đối với doanh nghiệp. Để tăng năng suất, ngoài các yếu tố lao động và vốn, các nghiên cứu đã chỉ ra các nhân tố tổng hợp khác có thể làm tăng năng suất cho doanh nghiệp. “Doanh nghiệp không nhất thiết phải tăng vốn hay tăng lao động mà kết quả đầu ra vẫn có thể khả quan hơn nếu doanh nghiệp biết khai thác, sử dụng tối ưu nguồn lao động và vốn đầu tư bằng việc tăng cường phối hợp sử dụng hiệu quả các yếu tố đầu vào, kết hợp với cải tiến tổ chức sản xuất, đổi mới nâng cao trình độ công nghệ, đẩy mạnh việc áp dụng công nghệ mới, tăng cường đào tạo nguồn nhân lực...”,
Toàn cảnh Hội nghị
Tại tỉnh Phú Thọ có hơn 90% các doanh nghiệp, hợp tác xã có quy mô vừa và nhỏ, nguồn lực hạn chế, công nghệ và trang thiết bị phục vụ sản xuất chưa được đổi mới, cải tiến; việc áp dụng các giải pháp, công cụ cải tiến năng suất chất lượng còn hạn chế, chưa được quan tâm đúng mức; dẫn đến việc quản lý, kiểm soát về quy trình sản xuất cũng như chất lượng sản phẩm gặp nhiều khó khăn; năng suất còn thấp, nhiều sản phẩm hàng hóa chưa có sức cạnh tranh cao trên thị trường.
Nhằm đưa năng suất chất lượng sản phẩm, hàng hóa trở thành động lực phát triển; Đẩy mạnh áp dụng các giải pháp về tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật, hệ thống quản lý, công cụ cải tiến năng suất chất lượng kết hợp với nghiên cứu, đào tạo, bồi dưỡng nguồn nhân lực, cập nhật thêm nhiều kiến thức, kỹ năng trong việc hỗ trợ nâng cao năng suất, chất lượng sản phẩm hàng hóa trên địa bàn tỉnh. Hội nghị được tổ chức nhằm nâng cao năng suất chất lượng trong sản xuất, kinh doanh sản phẩm, hàng hóa để giúp các tổ chức, doanh nghiệp nâng cao nhận thức, tìm ra các giải pháp đổi mới, hiệu quả để áp dụng vào quá trình sản xuất, kinh doanh trên địa bàn tỉnh Phú Thọ.
Ngọc Lan
Đoàn khảo sát Ủy ban Khoa học, Công nghệ và Môi trường của Quốc hội vừa có buổi làm việc với Ủy ban Nhân dân (UBND) thành phố Hải Phòng về sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật.
Cây chè đã và đang khẳng định vị thế sản phẩm nông nghiệp chủ lực của Phú Thọ, do vậy tỉnh luôn khuyến khích doanh nghiệp, người dân liên kết cùng xây dựng vùng nguyên liệu sạch, đảm bảo các tiêu chuẩn về an toàn vệ sinh thực phẩm. Để nâng cao chất lượng, hiệu quả kinh tế của cây chè, tỉnh tập trung mở rộng diện tích thâm canh chè hữu cơ, chè an toàn sinh học.
Đây là chủ đề Hội thảo được Tổng cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng, Bộ Khoa học và Công nghệ tổ chức vào ngày 20/5/2024 tới đây tại thành phố Hải Phòng, nhằm hưởng ứng Ngày Đo lường thế giới năm 2024.
Hội chợ Thương mại và Sản phẩm OCOP Phú Thọ năm 2024 diễn ra từ ngày 12/4 đến 18/4 (tức ngày 4/3 - 10/3 âm lịch). Đây là nội dung quan trọng trong Chương trình Giỗ Tổ Hùng Vương - Lễ hội Đền Hùng và Tuần Văn hóa - Du lịch Đất Tổ năm Giáp Thìn 2024. Chi cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng trực thuộc Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ trưng bày gian hàng giới thiệu sản phẩm OCOP mang Nhãn hiệu chứng nhận Chè Phú Thọ tại Hội chợ.
Ngày 25/3/2024, Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ (KH&CN) ban hành Quyết định 455/QĐ-BKHCN phê duyệt Đề án chuyển đổi số ngành tiêu chuẩn đo lường chất lượng đến năm 2025, định hướng đến năm 2030.
Hiện nay, trên địa bàn tỉnh Phú Thọ có tổng số 9,905 doanh nghiệp, các doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh đều có quy mô sản xuất, kinh doanh vừa và nhỏ, hoạt động thiếu tính chuyên nghiệp, do vậy gặp khó khăn trong việc nâng cao năng suất và hiệu quả kinh tế. Rất ít doanh nghiệp đầu tư dài hạn trong lĩnh vực sản xuất dịch vụ công nghệ cao, sáng tạo…, nên việc kết nối với các doanh nghiệp FDI còn kém, chưa tạo ra nền tảng vững chắc của sự phát triển.