Ngày 9/1, tại Sở Khoa học và Công nghệ, Hội đồng Khoa học cấp tỉnh đã tổ chức Hội nghị thẩm định thuyết minh dự án: Tạo lập và quản lý nhãn hiệu chứng nhận “Nếp Quạ đen Thanh Sơn” cho sản phẩm nếp Quạ đen của huyện Thanh Sơn, tỉnh Phú Thọ”. Dự án do Ủy ban nhân dân huyện Thanh Sơn chủ trì thực hiện.
ThS. Đỗ Xuân Hoàn - Phó Giám đốc Sở KH&CN, Chủ tịch Hội đồng chủ trì Hội nghị
Nếp Quạ đen là cây trồng có nguồn gốc bản địa của huyện Thanh Sơn, là một trong những cây đặc sản có giá trị kinh tế của vùng. Mặc dù sản phẩm có danh tiếng song vấn đề xây dựng đăng ký bảo hộ quyền sở hữu công nghiệp dưới hình thức là nhãn hiệu chứng nhận và quản lý Nhà nước về sở hữu trí tuệ chưa được địa phương quan tâm, chưa có chiến lược đầu tư cho phát triển nhãn hiệu này.
Vấn đề đặt ra của những người sản xuất chuỗi gạo nếp Quạ đen Thanh Sơn và các cơ quan quản lý nông nghiệp của tỉnh là đưa ra những giải pháp hỗ trợ đồng bộ về quản lý từ khâu đầu vào sản xuất cho tới việc đưa sản phẩm ra thị trường, đến người tiêu dùng hay nói cách khác phải xây dựng và bảo hộ nhãn hiệu chứng nhận “Thanh Sơn” cho sản phẩn nếp Quạ đen huyện Thanh Sơn tỉnh Phú Thọ.
Lãnh đạo Ủy ban nhân dân huyện Thanh Sơn phát biểu tại Hội nghị
Mục tiêu chung của dự án là tạo lập bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ dưới hình thức nhãn hiệu chứng nhận “Nếp Quạ đen Thanh Sơn” cho sản phẩm Nếp Quạ đen của huyện Thanh Sơn, tỉnh Phú Thọ nhằm phát triển bền vững sản phẩm đặc trưng, có lợi thế của huyện góp phần nâng cao danh tiếng, giá trị sản phẩm, cải thiện thu nhập, nâng cao đời sống của người dân và đóng góp vào phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh Phú Thọ.
Tại Hội nghị, sau khi nghe cơ quan chủ trì trình bày thuyết minh dự án, các thành viên Hội đồng đã có những đánh giá và nhận xét, yêu cầu cơ quan chủ trì chỉnh sửa một số nội dung công việc theo ý kiến của các thành viên Hội đồng. Kết thúc Hội nghị, Hội đồng thống nhất ý kiến cho cơ quan chủ trì triển khai dự án trong thời gian tới.
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.