Ngày 8/8, Sở Thông tin và Truyền thông tổ chức hội nghị tập huấn công tác quản lý nhà nước về lĩnh vực công nghệ thông tin (CNTT) năm 2018 cho các học viên là lãnh đạo Văn phòng các sở, ban, ngành; phòng Văn hóa - Thông tin các huyện, thành, thị; cán bộ chuyên trách CNTT trong các cơ quan nhà nước của tỉnh.
Quang cảnh hội nghị
Phát biểu khai mạc lớp tập huấn, đồng chí Nguyễn Hữu Việt - Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông khẳng định: Công tác quản lý nhà nước về lĩnh vực CNTT đóng vai trò quan trọng trong đẩy mạnh ứng dụng CNTT trong các cơ quan nhà nước và là khâu then chốt trong xây dựng chính quyền điện tử của tỉnh nhằm nâng cao hiệu lực, hiệu quả hoạt động của cơ quan nhà nước, phục vụ người dân và doanh nghiệp. Đồng chí đề nghị, các học viên trong quá trình tập huấn cần phát huy tính chủ động, tích cực, dành thời gian tập trung nghiên cứu tài liệu, nắm rõ những kiến thức, nội dung được truyền tải để kịp thời tham mưu cho lãnh đạo trong quá trình chỉ đạo, xây dựng kế hoạch phát triển, ứng dụng CNTT tại cơ quan, đơn vị hiệu quả nhất.
Trong chương trình tập huấn, các học viên được nghe đồng chí Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông Nguyễn Hữu Việt truyền đạt các nội dung về: Kiến trúc Chính quyền điện tử tỉnh Phú Thọ; cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ 4; định hướng hoạt động ứng dụng CNTT trong năm 2019 và các giai đoạn tiếp theo. Lãnh đạo phòng quản lý CNTT của Sở hướng dẫn triển khai Bộ tiêu chí và phương pháp đánh giá mức độ Chính quyền điện tử cơ quan nhà nước năm 2018; xây dựng kế hoạch, dự toán kinh phí ứng dụng CNTT năm 2019 và triển khai một số nội dung, nhiệm vụ đảm bảo an toàn, an ninh thông tin mạng.
Chương trình tập huấn nhằm tạo sự chuyển biến về nhận thức trong việc ứng dụng CNTT cho cán bộ, công chức, viên chức trong các cơ quan Nhà nước của tỉnh; nâng cao nghiệp vụ quản lý nhà nước về CNTT nhằm đảm bảo đáp ứng yêu cầu ứng dụng CNTT trong các cơ quan nhà nước.
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.