Ngày 20/5/2020, tại Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ, Hội đồng Khoa học tỉnh đã tổ chức Hội nghị nghiệm thu nhiệm vụ KHCN: “Tạo lập, quản lý và phát triển nhãn hiệu tập thể “Sông Lô Phú Thọ” cho sản phẩm cá lồng Sông Lô, tỉnh Phú Thọ” thuộc Chương trình Phát triển tài sản trí tuệ trên địa bàn tỉnh Phú Thọ giai đoạn 2016 -2020. Nhiệm vụ KH&CN do Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN chủ trì thực hiện.
Tại Hội nghị, Hội đồng đã nghe cơ quan chủ trì báo cáo kết quả triển khai thực hiện nhiệm vụ. Sau thời gian triển khai, nhiệm vụ đã hoàn thành đúng mục tiêu đặt ra, cụ thể: Xây dựng hồ sơ đăng ký bảo hộ nhãn hiệu tập thể cho sản phẩm cá lồng sông Lô Phú Thọ. Sau 12 tháng, Cục Sở hữu trí tuệ cấp Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu số 333785 theo Quyết định số 92040/QĐ-SHTT ngày 18/10/2019, chủ sở hữu nhãn hiệu tập thể là Hợp tác xã Ứng dụng công nghệ cao Việt Nam. Các sản phẩm cá lồng sông Lô được đăng ký mã số, mã vạch thông minh (QR code), hệ thống tem, nhãn, bao bì sử dụng sản phẩm, giới thiệu, quảng bá trên các phương tiện thông tin đại chúng, website, tờ rơi, biển quảng cáo.
Việc xây dựng thành công nhãn hiệu tập thể “Sông Lô Phú Thọ” cho sản phẩm cá Lồng sông Lô, tỉnh Phú Thọ góp phần nâng cao danh tiếng và sức cạnh tranh của sản phẩm trên thị trường tiêu dùng, giúp các hộ nuôi cá lồng nhận thức đúng về giá trị nhãn hiệu, nâng cao khả năng tự bảo vệ quyền của người sản xuất đối với sản phẩm. Giá trị sản phẩm cao hơn gấp nhiều lần so với sản phẩm không rõ nguồn gốc, xuất xứ. Tạo động lực cho người sản xuất giữ vững và phát triển nghề nuôi cá trên sông. Ngoài ra, hệ thống văn bản quản lý, các quy trình, quy chế sử dụng nhãn hiệu tập thể còn là kinh nghiệm cho các địa phương áp dụng học hỏi.
Thanh Huyền
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.