Sáng ngày 5/12, tại Sở Khoa học và Công nghệ, Hội đồng đánh giá nghiệm thu dự án KH&CN cấp nhà nước đã tổ chức nghiệm thu dự án: “Xây dựng mô hình ứng dụng và chuyển giao công nghệ sản xuất một số sản phẩm chè mới chất lượng cao (chè xanh cao cấp, chè xanh dạng dẹt và trà cốm gạo lứt đặc sản) gắn với trồng, thâm canh giống chè mới theo quy mô sản xuất hàng hóa tại tỉnh Phú Thọ” do Công ty TNHH Dịch vụ và đầu tư Thịnh Phát chủ trì thực hiện.
Mục tiêu của dự án là ứng dụng và chuyển giao các kỹ thuật công nghệ trong trồng, thâm canh 02 giống chè mới Kim Tuyên, Phúc Vân Tiên và sản xuất một số sản phẩm chè có chất lượng và giá trị gia tăng cao thông qua xây dựng mô hình liên kết giữa sản xuất, chế biến và phát triển thị trường theo hướng sản xuất hàng hóa phục vụ nhu cầu tiêu dùng trong và xuất khẩu địa bàn tỉnh Phú Thọ.
Dự án đã triển khai đúng nội dung và hoàn thành đầy đủ các sản phẩm theo Hợp đồng và Quyết định phê duyệt. Dự án đã xây dựng được mô hình các quy trồng mới 5 ha chè Kim Tuyên theo tiêu chuẩn VietGap; xây dựng mô hình đồi chè giống mới được tác động thâm canh phù hợp cho sản xuất chè xanh cao cấp; xây dựng mô hình công nghệ - thiết bị, sản xuất các sản phẩm chè xanh chất lượng cao trong đó chè xanh chất lượng cao quy mô 3 - 5 tấn chè tươi/ngày, chè xanh dạng dẹt quy mô 500 kg tươi/ngày, chè cốm dạng rời và dạng túi lọc quy mô 500 kg chè tươi/ngày . Dự án cũng đã đào tạo được 15 kỹ thuật viên làm chủ vận hành sản xuất và 200 lượt nông dân được tập huấn nắm vững kỹ thuật và có đủ kỹ năng để thực hành sản xuất theo kỹ thuật mới.
Kết quả của dự án được Hội đồng đánh giá cao, đây là dự án phát huy tính tự chủ sáng tạo trong sản xuất các sản phẩm phục vụ tiêu dùng trong nước. Chủ động trong việc nghiên cứu sản xuất các sản phẩm có lợi thế trong vùng. Dự án hướng tới các việc áp dụng các tiến bộ KH&CN theo hướng sản xuất chế biến chè xanh chất lượng cao, an toàn thực phẩm, tiết kiệm năng lượng, chuyển giao kỹ thuật cho người dân, giúp người dân tiếp cận sản xuất an toàn. Mặt khác các mô hình trồng mới cũng như tác động thâm canh không những giúp tăng thu nhập cho người dân, góp phần nâng cao chất lượng và giá trị sản phẩm chè mà còn tạo cảnh quan, góp phần bảo vệ môi trường.
Hải Yến
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.