Ngày 22/12, tại Sở Khoa học và Công nghệ, Hội đồng KH&CN tỉnh Phú Thọ đã tổ chức Hội nghị nghiệm thu dự án KH&CN cấp tỉnh: Xây dựng mô hình sản phẩm du lịch gắn với bảo tồn, phát huy giá trị di sản văn hóa tâm linh “Nghi lễ rước nước Bạch Hạc, đền Tam Giang, thành phố Việt Trì, tỉnh Phú Thọ”. Dự án do Trung tâm Thông tin Xúc tiến du lịch chủ trì thực hiện.
ThS. Chu Thị Bích Thủy - Phó Giám đốc Sở KH&CN, Chủ tịch Hội đồng chủ trì Hội nghị
Mục tiêu chung của dự án là phục dựng nghi lễ rước nước Bạch Hạc đền Tam Giang và xây dựng mô hình sản phẩm du lịch gắn với bảo tồn, phát huy giá trị di sản văn hóa tâm linh “Nghi lễ rước nước Bạch Hạc, đền Tam Giang, thành phố Việt Trì, tỉnh Phú Thọ” nhằm bảo tồn, phát huy di sản văn hóa tâm linh độc đáo vùng đất Tổ đáp ứng nhu cầu trải nghiệm của khách du lịch, phục vụ phát triển du lịch của tỉnh, góp phần xây dựng thành phố Việt Trì trở thành thành phố lễ hội.
Qua hơn 2 năm triển khai thực hiện, dự án đã đạt và vượt mục tiêu theo thuyết minh được phê duyệt. Trong thời gian triển khai dự án, nhằm đáp ứng các tiêu chí để công nhận là điểm du lịch cấp tỉnh, chính quyền địa phương đã tích cực chỉnh trang cơ sở vật chất, lắp đặt hệ thống biển chỉ dẫn, thuyết minh về điểm du lịch đầy đủ, rõ ràng, dễ dàng tiếp cận. Hệ thống dịch vụ phục vụ khách du lịch tại điểm tương đối đầy đủ, đảm bảo phục vụ nhu cầu ăn uống, trải nghiệm của khách du lịch khi đến tham quan tại điểm; công tác đảm bảo an ninh, trật tự, an toàn xã hội, bảo vệ môi trường được chính quyền địa phương thực hiện hiệu quả tạo điều kiện thuận lợi cho khách đến tham quan, trải nghiệm các di sản văn hóa.
"Nghi lễ rước nước Bạch Hạc, đền Tam Giang, thành phố Việt Trì, tỉnh Phú Thọ"
Dự án không chỉ là cơ hội huy động nguồn lực cho nghiên cứu phát triển sản phẩm du lịch của tỉnh góp phần thúc đẩy kinh tế địa phương mà còn đưa hoạt động văn hóa - du lịch trở thành đối tượng nghiên cứu khoa học, từ đó thu hút sự quan tâm của nhiều chuyên gia có chuyên môn cao, kinh nghiệm dày dặn trong các lĩnh vực khoa học liên quan đóng góp ý kiến xây dựng giúp nâng cao chất lượng các hoạt động văn hóa - du lịch đồng thời phát triển sản phẩm du lịch, phát huy và bảo tồn giá trị di sản văn hóa; tạo thành sản phẩm mẫu có thể nhân rộng cho các địa phương có nguồn lực tương tự trên địa bàn tỉnh.
Việc thực hiện Dự án khoa học Xây dựng mô hình sản phẩm du lịch gắn với phát huy, bảo tồn di sản văn hóa tâm linh Nghi lễ rước nước Bạch Hạc, đền Tam Giang, thành phố Việt Trì, tỉnh Phú Thọ và công nhận Điểm du lịch văn hóa phường Bạch Hạc có ý nghĩa quan trọng trong việc thúc đẩy sự phát triển du lịch đầy tiềm năng của vùng đất ngã ba Hạc. Qua đó, góp phần đa dạng hóa các loại hình du lịch, sản phẩm du lịch, dịch vụ hấp dẫn du khách và đáp ứng các nhu cầu tham quan du lịch; kéo dài thời gian lưu trú và tăng mức chi tiêu của khách du lịch khi đến với thành phố Việt Trì, từ đó tăng thu nhập cho người dân địa phương, phát triển kinh tế xã hội bền vững; thúc đẩy hoạt động du lịch thành phố Việt Trì phát triển và từng bước thực hiện mục tiêu xây dựng thành phố Việt Trì trở thành thành phố Lễ hội về với cội nguồn các dân tộc Việt Nam.
Tại Hội nghị, Hội đồng nghiệm thu đã đánh giá cao những kết quả mà dự án đem lại. Kết luận tại Hội nghị, Hội đồng nghiệm thu đã thống nhất đánh giá nghiệm thu kết quả dự án xếp loại Xuất sắc./.
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.