Ngày 19/12/2023, tại sở KH&CN tỉnh Phú Thọ, Hội đồng khoa học công nghệ tỉnh đã tổ chức Hội nghị nghiệm thu Dự án: “Xây dựng mô hình không gian trải nghiệm và trải nghiệm hướng nghiệp cho học sinh phổ thông tại trường Đại học Hùng Vương theo chương trình giáo dục phổ thông 2018” do Trường Đại học Hùng Vương chủ trì thực hiện.
ThS. Khổng Danh Đạt - Phó Giám đốc Sở KH&CN, Chủ tịch Hội đồng chủ trì Hội nghị
Mục tiêu của dự án là xây dựng một số mô hình không gian trải nghiệm và trải nghiệm hướng nghiệp cho học sinh phổ thông tại Trường Đại học Hùng Vương đáp ứng yêu cầu của chương trình giáo dục phổ thông 2018.
Dự án đã xây dựng được 07 mô hình không gian trải nghiệm và trải nghiệm hướng nghiệp cho học sinh phổ thong từ bậc tiểu học đến THPT tại Trường ĐH Hùng Vương đảm bảo đáp ứng các mục tiêu nội dung chương trình hoạt động trải nghiệm hướng nghiệp của chương trình giáo dục phổ thông. Dự án có đóng góp quan trọng trong việc thực hiện chương trình giáo dục phổ thông 2018 trên địa bàn tỉnh Phú Thọ, góp phần hình thành và phát triển năng lực cho học sinh thời đại 4.0, góp phần rèn luyện kỹ năng sống tích cực, thái độ học tập khoa học, khả năng hoà nhập, thích ứng tốt với cuộc sống xã hội hiện đại. Hoạt động trải nghiệm hướng nghiệp góp phần quan trọng vào đổi mới phương pháp giáo dục dạy học trong nhà trường phổ thông hiện nay, kết quả của các hoạt động trải nghiệm hướng nghiệp sẽ giúp ích cho quá trình rèn luyện và học tập của học sinh. Việc tổ chức không gian trải nghiệm hướng nghiệp hiệu quả là thành công của dự án, hướng tới phát triển thành trung tâm trải nghiệm, hướng nghiệp trọng điểm của nhà trường.
Hội đồng chụp ảnh lưu niệm cùng cơ quan chủ trì thực hiện dự án
Tại Hội nghị, Hội đồng đã đánh giá cao các kết quả của dự án và các sản phẩm vượt của dự án đã đạt được: Số lượt học sinh trải nghiệm tăng so với thuyết minh, hướng dẫn 02 học viên thực hiện luận văn thạc sĩ về hoạt động trải nghiệm, lĩnh vực trải nghiệm giáo dục phòng chống xâm hại vinh dự được nhận giải nhất và được vinh danh trong cuộc thi sáng tạo khoa học kỹ thuật tỉnh Phú Thọ năm 2023....
Kết luận tại hội nghị, Hội đồng nghiệm thu đã thống nhất đánh giá nghiệm thu kết quả dự án xếp loại Xuất sắc ./.
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.