Vừa qua, tại Sở Khoa học và Công nghệ đã tổ chức Hội nghị nghiệm thu dự án KH&CN cấp tỉnh: Ứng dụng và phát triển phần mềm quản lý đề tài, dự án phục vụ hiệu quả công tác quản lý các nhiệm vụ khoa học và công nghệ có sử dụng ngân sách nhà nước trên địa bàn tỉnh Phú Thọ do Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN chủ trì thực hiện. Thạc sĩ Đỗ Xuân Hoàn - Phó Giám đốc Sở làm Chủ tịch Hội đồng.
Thạc sĩ Đỗ Xuân Hoàn - Phó Giám đốc Sở, Chủ tịch Hội đồng chủ trì Hội nghị
Hàng năm, sở KH&CN ban hành văn bản hướng dẫn tổ chức, cá nhân đề xuất, đặt hàng nhiệm vụ KH&CN cấp quốc gia, cấp tỉnh, cấp cơ sở. Việc xác định danh mục nhiệm vụ KH&CN thực hiện hàng năm được thực hiện chặt chẽ, ngay sau khi nhận được đề xuất thực hiện nhiệm vụ KH&CN của các tổ chức, cá nhân Sở KHCN tiến hành tổng hợp danh mục, rà soát thông tin các nhiệm vụ KH&CN để tránh trùng lặp, tiến hành họp Hội đồng tư vấn xác định nhiệm vụ KH&CN cấp cơ sở sau đó xem xét tổng hợp trình Hội đồng KH&CN tư vấn xác định nhiệm vụ KH&CN cấp tỉnh để tư vấn xác định các nhiệm vụ KH&CN cấp tỉnh có tính khả thi, trình Chủ tịch UBND tỉnh xem xét phê duyệt danh mục thực hiện. Trong đó xác định rõ những nhiệm vụ KH&CN được giao trực tiếp, những nhiệm vụ KH&CN thực hiện theo phương thức tuyển chọn.
Thạc sĩ Hoàng Ngọc Châu - Giám đốc Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN - đại diện cơ quan chủ trì phát biểu tại Hội nghị
Đối với yêu cầu đặt ra, công tác quản lý các nhiệm vụ KHCN là việc mất khá nhiều thời gian, công sức, với khối lượng công việc và dữ liệu lớn thì công việc này càng gặp nhiều khó khăn. Do vậy, việc triển khai thực hiện dự án là cấp thiết.
Dự án được triển khai với mục tiêu: Ứng dụng công nghệ thông tin để nâng cấp, phát triển phần mềm quản lý đề tài, dự án nhằm quản lý một cách toàn diện và nâng cao hiệu quả, đáp ứng yêu cầu thực tiễn trong công tác quản lý các nhiệm vụ khoa học và công nghệ có sử dụng ngân sách nhà nước trên địa bàn tỉnh Phú Thọ.
Để hiện thực hóa mục tiêu, đơn vị chủ trì, chủ nhiệm dự án cùng nhóm thực hiện tiến hành đánh giá thực trạng sử dụng phần mềm quản lý đề tài, dự án đang áp dụng tại cơ quan, đơn vị và xác định được các vấn đề cần phát triển, nâng cấp phù hợp với yêu cầu công tác quản lý các nhiệm vụ khoa học và công nghệ sử dụng ngân sách trên địa bàn tỉnh Phú Thọ; Nâng cấp, phát triển hệ thống các chức năng phần mềm quản lý đề tài, dự án đáp ứng yêu cầu quản lý nhà nước về quản lý nhiệm vụ khoa học và công nghệ sử dụng ngân sách nhà nước trên địa bàn tỉnh Phú Thọ; Hệ thống, số hóa, cập nhật, lưu trữ cơ sở dữ liệu các nhiệm vụ khoa học và công nghệ có sử dụng ngân sách nhà nước giai đoạn từ năm 2019 đến nay; Tập huấn 05 cán bộ kỹ thuật, 20 cán bộ công chức, viên chức quản lý vận hành và sử dụng phần mềm quản lý nhiệm vụ khoa học công nghệ.
Đại diện nhóm cán bộ thực hiện dự án báo cáo kết quả triển khai thực hiện
Sau thời gian 20 tháng triển khai thực hiện, dự án đã đạt được các kết quả như sau: Đã đánh giá thực trạng sử dụng phần mềm quản lý đề tài, dự án đang áp dụng tại cơ quan, đơn vị; Đã xây dựng báo cáo và xác định được các vấn đề cần phát triển, nâng cấp phù hợp để đề xuất phù hợp với yêu cầu hiện nay trong công tác quản lý các nhiệm vụ khoa học và công nghệ sử dụng ngân sách trên địa bàn tỉnh; Đã tiến hành lựa chọn công nghệ, ngôn ngữ lập trình và hệ quản trị cơ sở dữ liệu tiên tiến để Nâng cấp, phát triển các chức năng phần mềm quản lý đề tài, dự án đáp ứng yêu cầu quản lý nhà nước về quản lý nhiệm vụ khoa học và công nghệ sử dụng ngân sách nhà nước trên địa bàn tỉnh Phú Thọ; Sau khi phần mềm được nâng cấp tiến hành số hóa, cập nhật, lưu trữ cơ sở dữ liệu các nhiệm vụ khoa học và công nghệ có sử dụng ngân sách nhà nước giai đoạn từ năm 2019 đến nay và tiến hành tập huấn cho cán bộ kỹ thuật, cán bộ công chức, viên chức quản lý vận hành và sử dụng phần mềm quản lý nhiệm vụ khoa học công nghệ.
Phần mềm được nâng cấp với đầy đủ chức năng, rõ ràng từng quy trình quản lý bước đầu đã phục vụ tốt cho công tác kiểm tra, giám sát, theo dõi tiến độ triển khai thực hiện nhiệm vụ KHCN cũng như trích xuất dữ liệu phục vụ công tác báo cáo, quản lý điều hành tại Sở KH&CN.
Tại Hội nghị, sau khi nghe cơ quan chủ trì trình bày báo cáo kết quả triển khai dự án, các thành viên hội đồng đã đánh giá cao những kết quả mà dự án đạt được, đồng thời yêu cầu cơ quan chủ trì chỉnh sửa và bổ sung một số nội dung theo ý kiến của các thành viên Hội đồng. Kết luận tại hội nghị, Hội đồng nghiệm thu thống nhất đánh giá dự án xếp loại Đạt./.
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.