Ngày 29/7, tại Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Phú Thọ đã tổ chức Hội nghị nghiệm thu dự án khoa học và công nghệ cấp tỉnh: Sản xuất thử nghiệm một số sản phẩm lưu niệm mang đặc trưng văn hóa Hùng Vương phục vụ phát triển du lịch trên quê hương Đất Tổ. Dự án do Trường Đại học Hùng Vương chủ trì thực hiện.
Ông Phạm Công Khanh - PGĐ Sở, Chủ tịch Hội đồng chỉ đạo Hội nghị
Mục tiêu của dự án là lựa chọn những biểu tượng tiêu biểu trong hệ thống biểu tượng văn hóa Hùng Vương để thiết kế thành các sản phẩm lưu niệm mang đặc trưng văn hóa Hùng Vương. Tổ chức sản xuất thử nghiệm sản phẩm lưu niệm mang đặc trưng văn hóa Hùng Vương phục vụ cho việc phát triển du lịch về nguồn trên quê hương Đất Tổ.
Qua hơn 2 năm triển khai dự án (từ tháng 4/2018 đến tháng 8/2020) nhóm nghiên cứu đã hoàn thành những mục tiêu theo đúng thuyết minh được phê duyệt. Dự án đã hoàn thành Bộ tư liệu khảo sát; Hoàn thiện 03 báo cáo chuyên đề và đã được Hội đồng nghiệm thu đánh giá cao; Xuất bản các ấn phẩm là truyện tranh với số lượng lớn: 500 cuốn Cẩm nang biểu tượng mang đặc trưng văn hóa Hùng Vương, tái bản 1.000 cuốn truyện tranh gồm 2 bộ là Truyền thuyết Hùng Vương và Truyện Dân gia Đất Tổ; Sản xuất và trưng bày các sản phẩm lưu niệm mang đặc trưng văn hóa Hùng Vương: 430 hộp đựng trà, 600 cốc, 220 tranh gốm, 100 tượng Chử Đồng Tử - Tiên Dung, 500 chiếc khăn lụa, 150 phụ kiện cài áo. Các sản phẩm đều được thiết kế độc đáo với những hoa văn họa tiết rất tinh xảo vừa đậm giá trị nghệ thuật thẩm mỹ và giá trị văn hóa lịch sử.
Các sản phẩm bài báo khoa học đạt và vượt so với yêu cầu đề ra với 04 bài báo khoa học (theo yêu cầu chỉ cần đăng 03 bài) đăng trên Thông tin Tri thức Đất Tổ, thông tin Đối ngoại tỉnh Phú Thọ, Tạp chí Đài Phát thanh và Truyền hình Phú Thọ. Chất lượng các bài báo có hàm lượng khoa học rất cao, đã làm nổi bật được những kết quả, ý nghĩa và giá trị của của các sản phẩm lưu niệm.
Ngoài các sản phẩm trên, nhóm nghiên cứu còn tham gia hướng dẫn nhóm học sinh Trường THCS Văn Lang tham dự Cuộc thi KHKT tỉnh năm 2018 đạt giải Nhất cấp thành phố, giải Tư cấp tỉnh; Năm 2019: hướng dẫn 01 nhóm sinh viên tham gia đề tài NCKH; Tập huấn cho 50 lượt công nhân về các kỹ thuật sản xuất tại một số cơ sở sản xuất sản phẩm lưu niệm trong và ngoài tỉnh.
Tại hội nghị, Hội đồng các nhà khoa học đã đánh giá cao kết quả nghiên cứu của nhóm thực hiện dự án. Các sản phẩm đạt được nhiều giá trị cao về kinh tế, lịch sử văn hóa, nghệ thuật thẩm mỹ, đặc biệt sản phẩm có tính thương mại hóa cao, có thể chuyển giao kết quả nghiên cứu cho các cơ sở sản xuất nhằm tạo ra những sản phẩm lưu niệm đặc trưng của vùng Đất Tổ, có tính khác biệt với các sản phẩm du lịch của các vùng khác.
Các đại biểu chụp hình lưu niệm
Với những ý nghĩa cả về mặt lý luận và thực tiễn, Hội đồng đánh giá và đi đến thống nhất với 7/7 thành viên Hội đồng đồng ý xếp loại Xuất sắc. Thành công của dự án đã góp phần lưu giữ, bảo tồn, quảng bá những giá trị văn hóa đặc trưng về thời đại Hùng Vương qua các sản phẩm lưu niệm đến với bạn bè trong nước và quốc tế. Đồng thời là minh chứng khẳng định sự phát triển của hoạt động nghiên cứu khoa học của Trường Đại học Hùng Vương, xứng tầm với vai trò là một trung tâm nghiên cứu khoa học và chuyển giao công nghệ phục vụ sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh Phú Thọ và các tỉnh trong khu vực.
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.