Ngày 30/10/2023, Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Phú Thọ đã tổ chức Hội nghị nghiệm thu dự án nghiên cứu KH&CN cấp tỉnh “Xây dựng mô hình ứng dụng tiến bộ kỹ thuật chăn nuôi Hươu sao sinh sản và thương phẩm theo hướng an toàn sinh học trên địa bàn tỉnh Phú Thọ” do Công ty Cổ phần tư vấn - xây dựng và phát triển công nghệ (thành phố Việt Trì, tỉnh Phú Thọ) chủ trì thực hiện.
Hươu sao là loài vật nuôi có phổ thích nghi rộng, được đánh giá là loài vật dễ nuôi và mang lại hiệu quả kinh tế cao cho người chăn nuôi. Trong thời gian qua, người dân tỉnh Phú Thọ đã được tiếp cận, tìm hiểu về hươu sao thông qua các phương tiện thông tin đại chúng, tìm hiểu thực tế tại một số mô hình hộ gia đình trên địa bàn tỉnh.
Tuy nhiên, chăn nuôi Hươu sao tại tỉnh Phú Thọ còn phát triển tự phát, manh mún tại một số hộ gia đình. Việc áp dụng khoa học kỹ thuật vào chăn nuôi còn hạn chế vì vậy, chăn nuôi hươu sao tại tỉnh chưa phát huy được tiềm năng thế mạnh vốn có của nghề nuôi hươu sao. Các công nghệ sản xuất con giống, kiểm soát chăn nuôi, vệ sinh phòng dịch cũng như xử lý chất thải chăn nuôi hầu như chưa được chú ý đến. Chưa có mô hình nuôi sinh sản và nuôi thương phẩm nào quy mô lớn.
Từ những thực tế trên việc thực hiện dự án “Xây dựng mô hình nuôi hươu sao sinh sản và thương phẩm theo hướng an toàn sinh học trên địa bàn tỉnh Phú Thọ” nhằm tạo mô hình chăn nuôi hươu sao tạo con giống chất lượng, cải tạo đàn hươu trên địa bàn tỉnh góp phần làm đa dạng nguồn giống vật nuôi của tỉnh, cung cấp sản phẩm nhung hươu có chất lượng, nâng cao hiệu quả kinh tế từ nghề nuôi hươu sao. Bên cạnh đó sẽ phát triển thành mô hình điển hình, kiểu mẫu là nơi tham quan, học tập của các cá nhân, tổ chức có nhu cầu nuôi hươu sao trong và ngoài tỉnh.
Thực hiện dự án với mục tiêu Ứng dụng tiến bộ kỹ thuật xây dựng mô hình nuôi hươu sao sinh sản và thương phẩm hướng an toàn sinh học nhằm chủ động nguồn cung cấp giống và từng bước chuyển giao, nhân rộng mô hình nuôi hươu sao cho người dân, góp phần phát triển đối tượng chăn nuôi mới có giá trị kinh tế trên địa bàn tỉnh Phú Thọ. Sau hơn 2 năm triển khai thực hiện, dự án đã đạt được một số kết quả cụ thể như sau: Dự án đã tiếp nhận chuyển giao và làm chủ 03 quy trình kỹ thuật chăn nuôi hươu sao và 2 Tiêu chuẩn cơ sở con giống; Xây dựng thành công mô hình nuôi hươu sao sinh sản: Quy mô 22 con bố mẹ (20 hươu cái, 2 hươu đực), tỷ lệ đẻ đạt > 95%, trọng lượng sơ sinh đạt > 3,5kg. Hươu con khỏe mạnh, không dị tật, tỷ lệ nuôi sống đạt > 95%; Xây dựng mô hình nuôi hươu sao thương phẩm: Quy mô 20 hươu đực (nuôi hươu lấy nhung), trọng lượng nhung đạt 0,5-0,7kg/lần cắt, sản lượng đạt 12 kg nhung/năm; Xây dựng Bản hướng dẫn kỹ thuật nuôi hươu sao sinh sản và nuôi thương phẩm phù hợp điều kiện tỉnh Phú Thọ; Tập huấn chuyên sâu cho 05 kỹ thuật viên và tập huấn cho 100 lượt người dân.
Tại hội nghị, sau khi nghe đại diện cơ quan chủ trì báo cáo kết quả thực hiện dự án, các thành viên Hội đồng đã thảo luận và đánh giá: Dự án triển khai đã đạt được mục tiêu, công việc và sản phẩm đề ra. Tuy nhiên, sản phẩm nghiệm thu và báo cáo tổng kết cần chỉnh sửa, bổ sung theo ý kiến của thành viên hội đồng đảm bảo bố cục báo cáo khoa học, logic, làm rõ hơn hiệu quả kinh tế trong báo cáo tổng hợp và phương án xử lý tài sản hình thành từ dự án.
Kết thúc hội nghị, các thành viên Hội đồng nhất trí nghiệm thu Dự án và đánh giá kết quả triển khai dự án xếp loại Đạt./.
Nguyễn Vượng
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.