Ngày 04/4/2023, Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Phú Thọ đã tổ chức Hội nghị nghiệm thu dự án KH&CN “Ứng dụng công nghệ cắt Plasma CNC để xây dựng mô hình gia công một số sản phẩm cơ khí chất lượng cao trên địa bàn tỉnh Phú Thọ” do Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN chủ trì thực hiện. Ông Đỗ Xuân Hoàn - Phó Giám đốc Sở Khoa học và công nghệ, Chủ tịch Hội đồng chủ trì Hội nghị.
Ông Đỗ Xuân Hoàn – Phó Giám đốc Sở Khoa học và công nghệ, Chủ tịch Hội đồng nghiệm thu
Với mục tiêu xây dựng thành công mô hình ứng dụng công nghệ cắt Plasma CNS gia công một số sản phẩm cơ khí có chất lượng và tính cạnh tranh trên thị trường, góp phần phát triển ngành cơ khí chế tạo trên địa bàn tỉnh Phú Thọ. Sau khi dự án được phê duyệt, đơn vị chủ trì và nhóm thực hiện dự án đã triển khai và hoàn thành được các mục tiêu, nội dung công việc đề ra cụ thể như sau: Dự án đã khảo sát bổ sung thông tin về thực trạng ứng dụng công nghệ cắt Plasma CNC và nhu cầu ứng dụng công nghệ tại các xưởng sản xuất cơ khí trên địa bàn thành phố Việt Trì và các huyện lân cận; Tổ chức lựa chọn công nghệ thiết bị, tiếp nhận các quy trình công nghệ sản xuất và xây dựng thành công mô hình ứng dụng công nghệ cắt Plasma CNC tạo hình các sản phẩm cơ khí chất lượng cao với tốc độ di chuyển không tải 25.000 mm/phút. Bước đầu, đã gia công được trên 100 bộ sản phẩm hoàn thiện bằng công nghệ cắt Plasma CNC độ dày từ 6-10mm; Bên cạnh đó, dự án cũng đã tập huấn kỹ thuật cho 30 cán bộ và công nhân làm chủ được công nghệ thiết bị; Tổ chức hội thảo phổ biến công nghệ, mô hình dự án cho các doanh nghiệp, cơ sở sản xuất cơ khí, xây dựng trên địa bàn tỉnh.
Đơn vị chủ trì trình bày kết quả thực hiện dự án tại Hội nghị
Tại hội nghị, sau khi nghe đại diện cơ quan chủ trì báo cáo kết quả thực hiện dự án, các thành viên Hội đồng đã thảo luận và đánh giá: Dự án đã được triển khai đạt so với mục tiêu, yêu cầu về số lượng, chất lượng nội dung công việc và sản phẩm của Dự án theo Hợp đồng đã ký kết giữa cơ quan quản lý và đơn vị chủ trì. Tuy nhiên, sản phẩm nghiệm thu và báo cáo tổng kết cần chỉnh sửa, bổ sung theo ý kiến của thành viên hội đồng đảm bảo khoa học, logic. Trong đó, tập trung đánh giá sâu hơn về báo cáo khảo sát, làm rõ hơn quy trình vận hành sản xuất và hiệu quả kinh tế của dự án.
Kết thúc hội nghị, các thành viên Hội đồng nhất trí nghiệm thu Dự án và đánh giá kết quả triển khai dự án xếp loại Đạt./.
Nguyễn Vượng
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.