Ngày 25/7, Sở Khoa học và Công nghệ đã tổ chức Hội nghị nghiệm thu dự án KH&CN cấp tỉnh: Xây dựng mô hình bưởi Diễn đạt chứng nhận hữu cơ trên địa bàn tỉnh Phú Thọ. Dự án do Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật chủ trì thực hiện.
Đồng chí Khổng Danh Đạt - Phó Giám đốc Sở, Chủ tịch Hội đồng phát biểu chỉ đạo Hội nghị
Phú Thọ là tỉnh thuộc vùng trung du miền núi phía Bắc. Điều kiện địa hình, đất đai, khí hậu của Phú Thọ rất thuận lợi cho việc phát triển đa dạng các loại cây trồng, trong đó cây bưởi được đánh giá là một trong những cây trồng có giá trị kinh tế cao, được định hướng là cây trồng mũi nhọn của tỉnh, đặc biệt là bưởi đặc sản Đoan Hùng và bưởi Diễn. Đến nay Phú Thọ đã có gần 5.602,4 ha bưởi các loại; trong đó có 4.265,7ha diện tích bưởi đã và đang cho thu hoạch. Trong thời gian tới, khi diện tích bưởi cho thu quả ngày càng tăng nhanh, sản lượng bưởi quá lớn sẽ là một thách thức trong việc tiêu thụ sản phẩm. Vì vậy để phát triển bưởi theo hướng hàng hóa, đáp ứng yêu cầu ngày càng cao của người tiêu dùng trong nước, cũng như hướng đến xuất khẩu, thì việc phát triển bưởi hữu cơ vừa là thách thức và mang tính cần thiết. Để đáp ứng nhu cầu mở rộng và phát triển bưởi hàng hóa theo hướng sản xuất nông nghiệp bền vững và gia tăng giá trị tại Phú Thọ, Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật trực thuộc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Phú Thọ đã nghiên cứu và triển khai dự án: Xây dựng mô hình bưởi Diễn đạt chứng nhận hữu cơ trên địa bàn tỉnh Phú Thọ.
Mục tiêu của dự án là xây dựng thành công mô hình bưởi Diễn đạt chứng nhận hữu cơ. Góp phần gia tăng giá trị sản xuất bưởi trên địa bàn tỉnh Phú Thọ và nâng cao hiểu biết cho cán bộ làm nông nghiệp, người sản xuất về sản xuất bưởi hữu cơ làm tiền đề để mở rộng diện tích áp dụng hữu cơ cho các năm tiếp theo.
Chủ nhiệm dự án trình bày tóm tắt kết quả thực hiện dự án
Sau gần 3 năm triển khai, dự án đã xây dựng được mô hình bưởi diễn thời kỳ kinh doanh với quy mô 03ha đạt chứng nhận hữu cơ. Quá trình triển khai mô hình đã tổ chức tập huấn, chuyển giao kỹ thuật và hội nghị thăm quan đầu bờ về sản xuất bưởi hữu cơ cho 60 lượt cán bộ và 40 lượt nông dân trên địa bàn tỉnh. Đây là tiền đề và là cơ sở góp phần thúc đẩy mở rộng diện tích canh tác bưởi hữu cơ vào các năm tiếp theo. Đồng thời dự án đã xây dựng, hoàn thiện được 02 tài liệu kỹ thuật về canh tác bưởi hữu cơ (kỹ thuật sản xuất bưởi diễn hữu cơ thời kỳ kinh doan; kỹ thuật xử lý phế phụ phẩm thành phân bón hữu cơ vi sinh). Tổng hợp được danh sách một số loại phân bón, thuốc BVTV sinh học sử dụng trong canh tác bưởi hữu cơ. Đây là những tài liệu kỹ thuật hữu ích đối với công tác tập huấn, chuyển giao KHKT về sản xuất bưởi hữu cơ trên địa bàn tỉnh Phú Thọ.
Tại Hội nghị, sau khi nghe báo cáo tóm tắt kết quả thực hiện dự án của cơ quan chủ trì, Hội đồng đánh giá nghiệm thu đã nhận xét: Dự án được triển khai đảm bảo các mục tiêu, nội dung đề ra, phù hợp với kế hoạch phát triển cây bưởi trên địa bàn tỉnh, phù hợp với tái cơ cấu ngành theo hướng nâng cao giá trị và phát triển bền vững. Bên cạnh đó, Hội đồng cũng yêu cầu cơ quan chủ trì cần bổ sung, chỉnh sửa một số nội dung theo ý kiến của các thành viên Hội đồng. Kết luận tại Hội nghị, dự án được Hội đồng KH&CN thống nhất đánh giá, nghiệm thu xếp loại Đạt ./.
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.