Ngày 13/12, tại Sở Khoa học và Công nghệ, Hội đồng đánh giá nghiệm thu đề tài, dự án khoa học và công nghệ cấp tỉnh đã nghiệm thu dự án: “Ứng dụng công nghệ huỳnh quang tia X trong hoạt động kiểm tra chất lượng vàng trang sức, mỹ nghệ trên địa bàn tỉnh Phú Thọ”. Dự án thuộc Chương trình hỗ trợ ứng dụng, chuyển giao tiến bộ khoa học và công nghệ vào sản xuất và đời sống giai đoạn 2016-2020 trên địa bàn tỉnh Phú Thọ do Chi cục Tiêu chuẩn, Đo lường, Chất lượng chủ trì thực hiện.
Ông Trương Quốc Chính - PGĐ Sở, Chủ tịch Hội đồng chủ trì Hội nghị
Dự án hoàn thành đã đạt được mục tiêu đề ra là ứng dụng công nghệ Huỳnh quang tia X vào công tác quản lý chất lượng vàng trang sức, mỹ nghệ góp phần bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng và thúc đẩy hoạt động kinh doanh vàng trang sức, mỹ nghệ lưu thông trên địa bàn tỉnh.
Với sự quan tâm chỉ đạo của Sở Khoa hoc và Công nghệ; Phòng Quản lý Khoa học; với sự nỗ lực của cơ quan chủ trì cùng với các thành viên trong nhóm thực hiện Dự án sau thời gian nghiên cứu, tổ chức triển khai dự án đã đạt được các kết quả sau: Điều tra, khảo sát thực trạng tại 80 đơn vị kinh doanh các sản phẩm vàng trang sức, mỹ nghệ trên địa bàn tỉnh Phú Thọ từ đó đánh giá thực trạng về đo lường, chất lượng và ghi nhãn hàng hóa trong kinh doanh vàng trang sức, mỹ nghệ. Phân tích, lựa chọn được bộ thiết bị đo tuổi vàng lưu động VietSpace GT3000S. Tiếp nhận máy móc thiết bị; đào tạo, tập huấn cho 10 cán bộ Chi cục TCĐLCL, Trung tâm kỹ thuật TCĐLCL và tiếp nhận quy trình công nghệ; vận hành thử và đánh giá kết quả. Áp dụng kiểm tra thực tế tại 30 đơn vị kinh doanh vàng trang sức, mỹ nghệ trên địa bàn tỉnh. Đề xuất giải pháp nhằm nâng cao hiệu lực, hiệu quả quản lý nhà nước về chất lượng vàng trang sức, mỹ nghệ trên địa bàn tỉnh Phú Thọ.
Thành viên Hội đồng khoa học kiểm tra thiết bị kiểm tra vàng
Kết quả của dự án được Hội đồng khoa học đánh giá cao. Thông qua dự án, cơ quan quản lý có được công cụ trợ giúp đắc lực trong việc quản lý hoạt động kinh doanh vàng trang sức, mỹ nghệ trên địa bàn tỉnh. Việc đưa thiết bị ứng dụng công nghệ huỳnh quang tia X vào quản lý chất lượng các sản phẩm vàng trang sức, mỹ nghệ bước đầu nhằm chấn chỉnh lại thị trường vàng trang sức, mỹ nghệ lưu thông trên địa bàn tỉnh Phú Thọ không chỉ làm cho người dân yên tâm giao dịch mà người bán (doanh nghiệp làm ăn chân chính) cũng rất phấn khởi qua đó đã giúp khẳng định thương hiệu, uy tín của mình.
Bích Hạnh
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.