Ngày 28/4/2020, tại Hội trường Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Phú Thọ, Trường Đại học Hùng Vương đã bảo vệ thành công trước Hội đồng khoa học nghiệm thu cấp tỉnh về kết quả thực hiện đề tài nghiên cứu khoa học “Nghiên cứu xây dựng mô hình hỗ trợ hoạt động khởi nghiệp đổi mới sáng tạo cho sinh viên các trường đại học, cao đẳng trên địa bàn tỉnh Phú Thọ” do Trường là đơn vị chủ trì thực hiện.
Được triển khai từ năm 2018, đề tài đã khái quát sơ lược cơ sở khoa học, cơ sở lý luận, thực tiễn về khởi nghiệp đổi mới sáng tạo và đã đánh giá được thực trạng hoạt động hỗ trợ khởi nghiệp đổi mới sáng tạo cho sinh viên các trường đạo học, cao đẳng trên địa bàn tỉnh Phú Thọ. Theo nghiên cứu, nhìn chung hỗ trợ khởi nghiệp đổi mới sáng tạo cho sinh viên trên địa bàn tỉnh còn ở giai đoạn đầu, tỉ lệ sinh viên có nhận thức tốt về các chính sách hỗ trợ khởi nghiệp đổi mới sáng tạo của tỉnh còn thấp. Các hoạt động hỗ trợ sinh viên khởi nghiệp đổi mới sáng tạo đã được tổ chức đa dạng về hình thức, tuy nhiên số lượng sinh viên nhận được các sự hỗ trợ này chưa nhiều và chất lượng còn thấp.
Để nâng cao hiệu quả trong việc hỗ trợ khởi nghiệp đổi mới sáng tạo trên địa bàn tỉnh trong thời gian tới, đề tài đã đề xuất xây dựng mô hình Trung tâm hỗ trợ sinh viên khởi nghiệp. Trung tâm này sẽ có nhiệm vụ hỗ trợ hình thành và phát triển ý tưởng, cung cấp các dịch vụ đào tạo, huấn luyện, tư vấn, kết nối đầu tư, khách hàng và hỗ trợ thành lập các doanh nghiệp khoa học công nghệ để ứng dụng hoặc thương mại hoá các sản phẩm nghiên cứu của sinh viên các trường đại học, cao đẳng trên địa bàn tỉnh.
Trong thời gian từ năm 2018 - 2019, đề tài đã thực hiện nhiều hội thảo, hội nghị, đào tạo, tập huấn cho cán bộ, giảng viên và sinh viên các trường đại học cao đẳng trên địa bàn tỉnh nhằm trang bị một số kiến thức, kỹ năng, tư duy và quy trình về khởi nghiệp và khởi nghiệp đổi mới sáng tạo. Tổ chức 01 cuộc thi ý tưởng khởi nghiệp đổi mới sáng tạo năm 2019 với gần 40 ý tưởng tham gia của các bạn sinh viên, từ đó lựa chọn 02 ý tưởng xuất sắc nhất để tiến hành hỗ trợ triển khai thực tế. Sau quá trình hỗ trợ về mặt tài chính, kỹ thuật sản xuất thì cả 02 ý tưởng đã tạo ra được những sản phẩm thực tế và bước đầu đã thử nghiệm bán ra thị trường.
Với những kết quả nghiên cứu ban đầu đạt được, việc xây dựng mô hình Trung tâm hỗ trợ sinh viên khởi nghiệp sẽ là nền tảng chắc chắn để thúc đẩy hoạt động khởi nghiệp đổi mới sáng tạo trên địa bàn tỉnh nói chung và sinh viên các trường đại học, cao đẳng nói riêng, góp phần thiết thực vào phát triển kinh tế xã hội tỉnh Phú Thọ./.
Nguyễn Vượng
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.