Ngày 2/12, Trung tâm Ứng dụng và thông tin Khoa học Công nghệ thuộc Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh tổ chức Ngày hội kết nối Hệ sinh thái khởi nghiệp đổi mới sáng tạo (ĐMST) Trung du miền núi phía Bắc 2019 (Impact Techfesf) và Hội thảo thúc đẩy Hệ sinh thái khởi nghiệp ĐMST các tỉnh Trung du, miền núi phía Bắc.
Tọa đàm, chia sẻ kinh nghiệm với các starup của tỉnh Phú Thọ và trong khu vực
Tham dự hội nghị có đại diện Đề án “Hỗ trợ hệ sinh thái khởi nghiệp đổi mới sáng tạo quốc gia đến năm 2025” (Đề án 844) của Bộ Khoa học và Công nghệ (KH&CN); lãnh đạo Sở KH&CN tỉnh; các chuyên gia về khởi nghiệp ĐMST đến từ các tỉnh, thành phố và 30 starup của các tỉnh Trung Trung du, miền núi phía Bắc.
Các đại biểu tham quan các gian hàng trưng bày sản phẩm, dự án khởi nghiệp
Sự kiện Impact Techfest 2019 gồm chuỗi các hoạt động như: Hội thảo với chuyên đề định hướng xây dựng hệ sinh thái khởi nghiệp, ĐMST của khu vực trong năm 2020; tọa đàm, chia sẻ kinh nghiệm với các starup của tỉnh Phú Thọ và trong khu vực; trưng bày sản phẩm, dự án khởi nghiệp của 30 starup tham gia sự kiện; trình diễn các dự án của một số starup tiêu biểu.
Sự kiện Impact Techfest 2019 để kết nối các thành phần của Hệ sinh thái Khởi nghiệp ĐMST vùng Trung du miền núi phía Bắc như: Các doanh nghiệp khởi nghiệp, hiệp hội, trường đại học, viện nghiên cứu, tổ chức nghề nghiệp, cộng đồng sinh viên, giảng viên... với hệ sinh thái vùng và Quốc gia; giới thiệu, kết nối cá nhân, nhóm cá nhân, doanh nghiệp có ý tưởng hoặc dự án khởi nghiệp tiềm năng với các cơ quan quản lý, các nhà đầu tư, chuyên gia để hoàn thiện ý tưởng, dự án khởi nghiệp.
Thông qua chương trình cũng góp phần nâng cao nhận thức cho cấp ủy, chính quyền, tổ chức, doanh nghiệp hướng mạnh mẽ đến tầng lớp trí thức, học sinh, sinh viên khơi dậy niềm đam mê khởi nghiệp của thế hệ trẻ, tạo sự lan tỏa trong cộng đồng doanh nghiệp và người dân trong vùng dự án, vùng Trung du miền núi phía Bắc.
Văn Công
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.