Đ/c Hoàng Ngọc Châu - Giám đốc Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN Phú Thọ, đại diện cơ quan chủ trì báo cáo tiến độ thực hiện dự án
Chiều ngày 2/3, tại Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN Phú Thọ, Văn phòng các Chương trình KH&CN quốc gia, Vụ Phát triển KH&CN địa phương, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ đã tiến hành kiểm tra tiến độ thực hiện dự án thuộc Chương trình Nông thôn miền núi: Ứng dụng tiến bộ khoa học công nghệ xây dựng mô hình sản xuất giống, nuôi trồng và chế biến nấm Đông trùng hạ thảo Cordyceps militaris tại Phú Thọ. Dự án do Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN - Sở KH&CN Phú Thọ chủ trì thực hiện. Trung tâm nghiên cứu và phát triển nấm là đơn vị chuyển giao công nghệ. Dự án được thực hiện trong thời gian từ tháng 4/2021 đến tháng 9/2023.
Đoàn công tác tham quan mô hình nuôi trồng nấm Đông trùng hạ thảo
Tính đến thời điểm hiện tại, đơn vị chủ trì đã kết hợp với đơn vị chuyển giao thực hiện chuyển giao được 6 quy trình công nghệ phân lập, sản xuất giống, nuôi thương phẩm và sấy nấm đông trùng hạ thảo: Quy trình công nghệ phân lập giống gốc nấm ĐTHT; Quy trình công nghệ nhân giống nấm ĐTHT cấp I trên môi trường thạch nghiêng; Quy trình công nghệ nhân giống nấm ĐTHT cấp I dạng dịch thể; Chuyển giao và tiếp nhận quy trình công nghệ nhân giống nấm ĐTHT cấp II dạng dịch thể; Chuyển giao và tiếp nhận quy trình công nghệ nuôi trồng nấm ĐTHT trên giá thể tổng hợp; Chuyển giao và tiếp nhận quy trình công ghệ sấy nấm ĐTHT. Dự án đã đào tạo 05 kỹ thuật viên và tập huấn 50 lượt người dân nắm bắt được quy trình kỹ thuật phân lập, sản xuất giống, nuôi thương phẩm và sấy nấm đông trùng hạ thảo. Dự án đã xây dựng mô hình sản xuất giống nấm, đã tạo ra sản phẩm 1.538 lít giống nấm cấp II dạng dịch thể đảm bảo chất lượng cung cấp cho mô hình nuôi thương phẩm; Xây dựng mô hình nuôi thương phẩm, đã cho sản phẩm 5,155 tấn đông trùng hạ thảo tươi; xây dựng mô hình sấy đông trùng hạ thảo, sản phẩm tạo ra 636,4 kg đông trùng hạ thảo khô đảm bảo chất lượng. Thiết kế xây dựng nhãn hiệu: mẫu mã, bao bì cho sản phẩm đông trùng hạ thảo tươi và sản phẩm khô, đảm bảo theo quy định.
Qua kiểm tra thực tế mô hình và kiểm tra hồ sơ, chứng từ của dự án, đoàn kiểm tra đề nghị đơn vị chủ trì đẩy mạnh việc thực hiện các nội dung còn lại theo đúng tiến độ mà thuyết mình đã được phê duyệt, hoàn thiện hồ sơ liên quan, đồng thời có những đánh giá hiệu quả kinh tế của từng mô hình, …
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.