Ngày 29/10/2023, Sở Khoa học và Công nghệ phối hợp với Trường Đại học Hùng Vương tổ chức hội thảo “Tuyên truyền nâng cao nhận thức về khởi nghiệp đổi mới sáng tạo cho sinh viên các trường đại học, cao đẳng trên địa bàn tỉnh Phú Thọ”.
Các đại biểu dự hội thảo
Tham dự Hội thảo có đại diện lãnh đạo Sở Khoa học và Công nghệ; Trung tâm hỗ trợ khởi nghiệp Đổi mới sáng tạo quốc gia - Bộ Khoa học và Công nghệ; đại điện các trường đại học, cao đẳng, tổ chức, doanh nghiệp, các chuyên gia, diễn giả về khởi nghiệp đổi mới sáng tạo và hơn 500 sinh viên các trường đại học, cao đẳng trên địa bàn tỉnh.
Bà Jen Vũ Hường - Giám đốc Ươm tạo BK Holdings, Giám đốc chương trình huấn luyện đổi mới sáng tạo SIC chia sẻ câu chuyện về các hoạt động ươm mầm sáng tạo trong hệ thống doanh nghiệp BK Holdings
Tại hội thảo, các sinh viên được các chuyên gia, diễn giả chia sẻ những nội dung về khởi nghiệp đổi mới sáng tạo như: Nhận thức cơ bản về khởi nghiệp đổi mới sáng tạo; cần có những gì, cần làm gì để khởi nghiệp sáng tạo thành công khi còn là sinh viên; các hoạt động “ươm mầm” sáng tạo trong hệ thống doanh nghiệp BK Holdings; nhu cầu nguồn nhân lực của các doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh Phú Thọ; sự kết nối hiệu quả giữa các trường đại học, cao đẳng và doanh nghiệp…
Hội thảo được tổ chức nhằm tuyên truyền, phổ biến kiến thức cơ bản về khởi nghiệp đổi mới sáng tạo; một số chính sách hỗ trợ phát triển KH&CN và khởi nghiệp đổi mới sáng tạo; các bước xây dựng hệ sinh thái khởi nghiệp; phân tích bối cảnh hiện tại và những yêu cầu cần thiết khi khởi nghiệp trong cuộc cách mạng công nghiệp 4.0; những hạn chế cần tránh và các yếu tố hướng đến thành công trong khởi nghiệp đổi mới sáng tạo; sự khác nhau giữa khởi nghiệp sáng tạo với khởi sự kinh doanh truyền thống; phương pháp khởi nghiệp, thu hút nguồn vốn của các nhà đầu tư tham gia; các giải pháp phát triển sản phẩm khởi nghiệp… nhằm nâng cao nhận thức và kỹ năng khởi nghiệp đổi mới sáng tạo cho sinh viên các trường Đại học, cao đẳng địa trên bàn tỉnh Phú Thọ.
Các khách mời Tọa đàm tại Hội thảo
Ngay sau Hội thảo diễn ra chương trình Tọa đàm “Kết nối khởi nghiệp đất Tổ”. Các diễn giả khách mời có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực khởi nghiệp đổi mới sáng tạo đã chia sẻ những câu chuyện thực tế trong khởi nghiệp sáng tạo; tư vấn, hướng dẫn cách triển khai ý tưởng khởi nghiệp và phương pháp viết thuyết minh ý tưởng khởi nghiệp… Buổi hội thảo đã khơi nguồn cảm hứng, đam mê, tinh thần dám nghĩ, dám làm để sinh viên có thể hình thành và hiện thực hoá những ý tưởng sáng tạo, dự án khởi nghiệp lập nghiệp khẳng định năng lực bản thân, góp phần tạo ra giá trị cho cộng đồng và xã hội.
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.