Ngày 18/7, Trung tâm Ứng dụng, Kỹ thuật, Thông tin khoa học và công nghệ tỉnh Yên Bái phối hợp với Trung tâm Ứng dụng và Thông tin khoa học - công nghệ tỉnh Phú Thọ, Trung tâm Ươm tạo công nghệ và doanh nghiệp khoa học công nghệ (Bộ Khoa học và Công nghệ) tổ chức Hội thảo đánh giá thực trạng nhận thức về hệ sinh thái khởi nghiệp đổi mới sáng tạo. Tham dự hội thảo có đại diện lãnh đạo Sở KH&CN Phú Thọ, lãnh đạo Sở KH&CN Yên Bái, đại diện các sở, ban, ngành, đoàn thể tại tỉnh Yên Bái.
|
Lãnh đạo Trung tâm Ứng dụng và Thông tin khoa học – công nghệ tỉnh Phú Thọ và Trung tâm Ứng dụng, Kỹ thuật, Thông tin khoa học và công nghệ tỉnh Yên Bái đã ký kết thỏa thuận hợp tác. |
Thực hiện Quyết định số 844/QĐ-TTg ngày 18/5/2016 của Thủ tướng Chính phủ về việc phê duyệt Đề án “Hỗ trợ hệ sinh thái khởi nghiệp đổi mới sáng tạo quốc gia đến năm 2025” (Đề án 844), tỉnh Yên Bái đã ban hành Quyết định số 141 của UBND tỉnh về hỗ trợ khởi nghiệp, đổi mới sáng tạo trên địa bàn tỉnh Yên Bái giai đoạn 2017-2020, định hướng đến năm 2025.
Theo đó, giai đoạn 2017-2020 sẽ hỗ trợ phát triển ít nhất 5 dự án khởi nghiệp đổi mới sáng tạo và hỗ trợ phát triển ít nhất 3 doanh nghiệp khởi nghiệp đổi mới sáng tạo, doanh nghiệp khoa học và công nghệ. Đến năm 2025, hỗ trợ phát triển ít nhất 10 dự án khởi nghiệp đổi mới sáng tạo và hỗ trợ phát triển ít nhất 10 doanh nghiệp khởi nghiệp đổi mới sáng tạo, doanh nghiệp khoa học và công nghệ.
Tại Hội thảo, các đại biểu đã có nhiều ý kiến bổ ích, trao đổi, đánh giá sự phù hợp của Đề án tại tỉnh Yên Bái, từ đó có những điều chỉnh, bổ sung kịp thời, góp phần hoàn thành kế hoạch trong những năm tiếp theo và mở ra định hướng nhằm thực hiện thành công Đề án 844.
Cũng tại Hội thảo, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin khoa học công nghệ tỉnh Phú Thọ và Trung tâm Ứng dụng, Kỹ thuật, Thông tin khoa học và công nghệ tỉnh Yên Bái đã ký kết thỏa thuận hợp tác nhằm đem lại hiệu quả cao về mục tiêu, nhiệm vụ của hai đơn vị trong việc truyền thông cho hệ sinh thái khởi nghiệp đổi mới sáng tạo, trên cơ sở hợp tác và tạo điều kiện cho nhau thực hiện nhiệm vụ theo Đề án 844.
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.