Ngày 19/7, tại Sở KH&CN Lào Cai, Sở KH&CN Phú Thọ phối hợp với Sở KH&CN Lào Cai tổ chức Hội thảo đánh giá thực trạng nhận thức về hệ sinh thái khởi nghiệp đổi mới sáng tạo. Tham dự hội thảo có đại diện các sở, ban ngành, đoàn thể, các doanh nghiệp và đại diện phân viện đại học tại tỉnh Lào Cai.
Toàn cảnh Hội thảo
Thực hiện Quyết định số 844 của Thủ tướng Chính phủ về Đề án “Hỗ trợ hệ sinh thái khởi nghiệp đổi mới sáng tạo quốc gia đến năm 2025” với mục tiêu tạo môi trường thuận lợi để thúc đẩy, hỗ trợ hình thành và phát triển các doanh nghiệp có khả năng tăng trưởng nhanh dựa trên tài sản trí tuệ, công nghệ và mô hình kinh doanh mới.
Thực hiện đề án trên, tỉnh Lào Cai đã ban hành Kế hoạch số 247 của UBND tỉnh để triển khai thực hiện “Hỗ trợ hệ sinh thái khởi nghiệp đổi mới sáng tạo giai đoạn 2017 - 2020, định hướng đến năm 2025”, trong đó chú trọng thúc đẩy khởi nghiệp sáng tạo ở các ngành, lĩnh vực của tỉnh có tiềm năng thế mạnh nhằm thúc đẩy kinh tế - xã hội của địa phương.
Qua 3 năm triển khai thực hiện đề án, tại tỉnh Lào Cai đã có rất nhiều doanh nghiệp khởi nghiệp thành công ở các lĩnh vực sản xuất nông nghiệp, công nghiệp, thương mại, du lịch và dịch vụ; nhận thức về khởi nghiệp, đổi mới sáng tạo của các cơ quan trong hệ thống chính trị, của cán bộ, công chức, viên chức, học sinh sinh viên và người dân đã được nâng lên. Công tác truyền thông, kết nối đào tạo, hỗ trợ, khuyến khích cho khởi nghiệp đổi mới sáng tạo được đẩy mạnh. Những người có ý tưởng khởi nghiệp đổi mới sáng tạo được tiếp cận thông tin đầy đủ và có sự hỗ trợ tiếp cận các nguồn vốn để khởi sự doanh nghiệp.
Tại hội thảo, các đại biểu đã tập trung trao đổi, chia sẻ những cách làm hay để góp phần tạo môi trường tốt, xây dựng và phát triển hệ sinh thái khởi nghiệp đổi mới sáng tạo của địa phương. Bên cạnh đó, các đại biểu cũng đã có nhiều ý kiến bổ ích, trao đổi, đánh giá sự phù hợp của Đề án tại tỉnh Lào Cai, từ đó có những điều chỉnh, bổ sung kịp thời, góp phần hoàn thành kế hoạch trong những năm tiếp theo và mở ra định hướng nhằm thực hiện thành công Đề án 844.
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.