Ngày 19/1, tại Sở Khoa học và Công nghệ, Hội đồng KH&CN cấp tỉnh đã tổ chức Hội nghị thẩm định thuyết minh dự án: Xây dựng mô hình ứng dụng công nghệ sinh học trong chăn nuôi hữu cơ tuần hoàn tại tỉnh Phú Thọ do Học viện Nông nghiệp Việt Nam chủ trì thực hiện. ThS. Đỗ Xuân Hoàn - Phó Giám đốc Sở KH&CN làm Chủ tịch Hội đồng.
Để thực hiện chiến lược phát triển bền vững ngành chăn nuôi, tỉnh Phú Thọ đẩy mạnh quy hoạch vùng chăn nuôi theo hướng tập trung, đảm bảo mật độ chăn nuôi, nhanh chóng chuyển từ hình thức chăn nuôi hộ sang trang trại và kêu gọi thu hút sự đầu tư của các doanh nghiệp. Tuy nhiên, song song với sự phát triển chăn nuôi thì chất thải chăn nuôi phát sinh nhiều cũng gây ô nhiễm môi trường, mùi hôi chuồng trại và phân thải gây ảnh hưởng không nhỏ cho hoạt động phát triển kinh tế xã hội như du lịch, chế biến,… Cho đến nay vẫn chưa có đánh giá đầy đủ về tình hình hoạt động, phát triển, hiện trạng môi trường của các cơ sở chăn nuôi tập trung trên địa bàn tỉnh Phú Thọ. Vì vậy, việc xây dựng mô hình ứng dụng công nghệ sinh học trong chăn nuôi hữu cơ tuần hoàn tại tỉnh Phú Thọ là rất cần thiết.
Mục tiêu cần đạt được của dự án là ứng dụng công nghệ sinh học xây dựng thành công mô hình điểm chăn nuôi gia súc, gia cầm tuần hoàn giúp gia tăng chuỗi giá trị, tăng hiệu quả chăn nuôi bảo vệ môi trường, làm cơ sở phát triển chăn nuôi tuần hoàn trên địa bàn tỉnh Phú Thọ và mô hình canh tác cây rau màu sử dụng phân hữu cơ từ xử lý chất thải chăn nuôi theo hướng an toàn sinh học tại tỉnh Phú Thọ.
Tại Hội nghị, sau khi nghe cơ quan chủ trì trình bày thuyết minh dự án, các thành viên Hội đồng đã đề nghị cơ quan chủ trì chỉnh sửa một số nội dung của dự án như bổ sung các quy trình, các công nghệ liên quan đến dự án, phần tổng quan cần điều chỉnh lại cho logic, ngắn gọn, … Kết luận tại Hội nghị, Chủ tịch Hội đồng thống nhất dự án đủ điều kiện để kiến nghị cơ quan quản lý phê duyệt cho triển khai thực hiện./.
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.