Sáng nay, ngày 12/12, tại Sở Khoa học và Công nghệ, Hội đồng đánh giá nghiệm thu đề tài, dự án cấp tỉnh đã nghiệm thu dự án: “Hoàn thiện dây truyền thiết bị và sản xuất sản phẩm Nanocurcumin từ củ nghệ vàng tại tỉnh Phú Thọ”. Dự án do trường đại học Công nghiệp Việt Trì chủ trì thực hiện.
Từ lâu, củ nghệ được biết đến như một gia vị, thuốc gia truyền chữa được rất nhiều bệnh. Nhiều nghiên cứu thử nghiệm ở Việt Nam và các nước phát triển trên thế giới đã khẳng định rằng thành phần curcumin có tác dụng hủy diệt tế bào ung thư vào loại mạnh. Ngoài ra, còn có một số công dụng khác như kìm hãm sự phát tác của tế bào ung thư da, dạ dày, ruột, vòm họng, … Dù có nhiều hoạt tính quý giá nhưng ứng dụng của curcumin trong thực tế vẫn còn hạn chế. Việc nghiên cứu nhằm tăng hiệu quả hấp thu cũng như tăng độ tan là vấn đề cần thiết để curcumin được sử dụng một cách hiệu quả nhất. Với yêu cầu đó, giải pháp chính là đưa curcumin về dạng nano, với kích thước siêu nhỏ giúp curcumin thẩm thấu vào máu nhanh chóng để phát huy hiệu quả điều trị tại hầu hết các cơ quan khác nhau trong cơ thể.
Mục tiêu của dự án là hoàn thiện dây chuyền thiết bị và công nghệ sản xuất sản phẩm nanocurcumin từ củ nghệ vàng quy mô bán công nghiệp tại tỉnh Phú Thọ, tạo ra sản phẩm có giá trị cao góp phần phát triển kinh tế - xã hội tỉnh nhà.
Dự án triển khai đã đạt được mục tiêu đề ra và được hội đồng khoa học đánh giá cao. Dự án đã tiếp thu, làm chủ và áp dụng thành công quy trình công nghệ sản xuất sản phẩm Nanocurcumin, xây dựng được mô hình sản xuất phục vụ nhu cầu phát triển của tỉnh. Dự án cũng góp phần nâng cao trình độ, năng lực công nghệ, nâng cao năng suất, chất lượng, sự cạnh tranh sản phẩm dược phẩm có nguồn gốc tự nhiên.
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.