Ngày 16/8, Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Phú Thọ đã thành lập Hội đồng nghiệm thu đánh giá kết quả thực hiện dự án cấp tỉnh “Hỗ trợ tạo lập, quản lý và phát triển tài sản trí tuệ tại một số doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh Phú Thọ”. Dự án do Chi cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng Phú Thọ chủ trì thực hiện.
Được triển khai từ năm 2017, mục tiêu dự án đặt ra là nâng cao nhận thức, năng lực về sở hữu trí tuệ cho các tổ chức cá nhân về quản lý, bảo vệ và phát triển tài sản trí tuệ của doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh Phú Thọ, từ đó nâng cao giá trị thương hiệu, năng suất, chất lượng, hiệu quả, sức cạnh tranh cho sản phẩm.
Sau hơn hai năm triển khai, dự án đã tiến hành điều tra khảo sát đánh giá thực trạng 50 doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh, lựa chọn 05 doanh nghiệp để hỗ trợ tạo lập, xác lập quyền sở hữu trí tuệ đối với nhãn hiệu hàng hoá, bao gồm: Doanh nghiệp tư nhân Hợp thành (Xuân Lộc – Thanh Thuỷ), Công ty TNHH Tân Hoàng Gia Yên Lập (Thị trấn Yên Lập – Yên Lập), Công ty CP TM&DV Hiền Thắng (Gia Cẩm – Việt Trì), Công ty TNHH Đức Trung Hạ Hoà (Chính Công – Hạ Hoà), Công ty TNHH 1TV Ngọc Thanh (Tiên Phú - Phù Ninh). Dự án đã xây dựng và phổ biến nội dung quy chế quản lý và sử dụng nhãn hiệu hàng hoá tại các doanh nghiệp. Trong thời gian triển khai dự án, cơ quan chủ trì đã tổ chức các hội nghị tập huấn nhằm nâng cao nhận thức, năng lực tạo lập, quản lý và phát triển tài sản trí tuệ trong doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh Phú Thọ. Tuyên truyền, phổ biến kết quả thực hiện dự án thông qua các phương tiện truyền thông như Đài Truyền hình Phú Thọ, hỗ trợ xây dựng website điện tử giới thiệu sản phẩm cho các doanh nghiệp, tham gia trưng bày, giới thiệu sản phẩm tại các hội chợ trên địa bàn tỉnh..
Trên cơ sở kết quả đã đạt được đối với 05 doanh nghiệp được dự án hỗ trợ, các doanh nghiệp, tổ chức khác trên địa bàn tỉnh có thể tham khảo, vận dụng quy trình trong việc bảo hộ tài sản trí tuệ cho sản phẩm của doanh nghiệp mình, qua đó từng bước nâng cao giá trị thương hiệu, chất lượng, hiệu quả, sức cạnh tranh cho sản phẩm.
Nguyễn Vượng
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.