Sáng 24/3/2022, tại Trường Cao đẳng nghề Phú Thọ, Chi đoàn Sở Khoa học và Công nghệ phối hợp với Trường Cao đẳng Nghề tổ chức Hội nghị Kỷ niệm 92 năm thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh (26/3/1931 - 26/3/2023) và tư vấn, hướng nghiệp, hỗ trợ khởi nghiệp cho học sinh, sinh viên của trường.
Đồng chí Trần Bích Hạnh - Phó Giám đốc Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở KH&CN Phú Thọ tư vấn, hướng nghiệp và hỗ trợ kiến thức khởi nghiệp cho học sinh - sinh viên
Tham dự hội nghị có các đại biểu: Về phía Trường Cao đẳng Nghề Phú Thọ có đồng chí Lương Chí Cường - Bí thư Đảng ủy, Hiệu trưởng nhà trường; đồng chí Trần Quang Phương - Phó Bí thư Đảng ủy, Phó Hiệu trưởng; đồng chí Nguyễn Xuân Trung - UVBCH Đảng bộ, Phó Hiệu trưởng, các đồng chí là Trưởng các phòng, Khoa, Trung tâm trong Nhà trường; các thầy cô giáo chủ nhiệm, các em đoàn viên, học sinh, sinh viên của Nhà trường.
Về phía đại biểu khách mời có đồng chí Hoàng Tiến Đạt - Phó Bí thư Đoàn Khối các cơ quan tỉnh Phú Thọ.
Về phía Chi đoàn Sở Khoa học và Công nghệ có đồng chí Lưu Đình Nghĩa - Phó Giám đốc Trung tâm Kỹ thuật tiêu chuẩn đo lường chất lượng, Bí thư Chi đoàn Sở; đồng chí Trần Bích Hạnh - Phó Giám đốc Trung tâm Ứng dụng và Thông tin khoa học công nghệ - Sở Khoa học và Công nghệ, và các đồng chí đoàn viên Chi đoàn Sở.
Tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Xuân Hiếu - Bí thư Đoàn Trường đã ôn lại truyền thống 92 năm vẻ vang của Đoàn TNCS Hồ Chí Minh và phong trào Đoàn thanh niên của Trường Cao đẳng nghề Phú Thọ. Trong thời gian qua, công tác Đoàn và phong trào thanh niên Nhà trường luôn giữ được vai trò nòng cốt trong công tác giáo dục, bồi dưỡng và định hướng tư tưởng, tạo môi trường đầy tính nhân văn để các đoàn viên được phát triển tư duy sáng tạo đáp ứng xu thế thời đại, được trau dồi kiến thức, kỹ năng, phấn đấu thi đua học tập, rèn luyện, sẵn sàng cống hiến vì Nhà trường và cộng đồng.
Thay mặt Đảng ủy, lãnh đạo trường đồng chí Lương Chí Cường - Bí thư Đảng ủy, Hiệu trưởng; đồng chí Trần Quang Phương - Phó Bí thư Đảng ủy, Phó hiệu trưởng, chủ tịch công đoàn đã tặng những lẵng hoa tươi thắm chúc mừng Đoàn trường.
Cũng tại hội nghị, đồng chí Đồng chí Trần Bích Hạnh - Phó Giám đốc Trung tâm Ứng dụng và Thông tin khoa học công nghệ - Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Phú Thọ đã tư vấn, hướng nghiệp và hỗ trợ khởi nghiệp cho học sinh, sinh viên. Đồng chí Nguyễn Đăng Khoa – Phó Giám đốc phụ trách Trung tâm Ngoại ngữ - Tin học, du học và XKLĐ của nhà trường cũng tư vấn du học và xuất khẩu lao động nhằm mục đích tư vấn, định hướng nghề nghiệp cho học sinh, sinh viên của Trường Cao đẳng nghề Phú Thọ.
Toàn cảnh Hội nghị
Qua buổi Lễ, mỗi đoàn viên thanh niên, học sinh, sinh viên trong nhà trường nhận thấy rõ trọng trách và vai trò của mình trong tình hình mới của đất nước hiện nay. Ghi nhớ, thấm nhuần sâu sắc những lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, tuổi trẻ Phú Thọ ra sức phấn đấu, thi đua, đẩy mạnh các hoạt động của Đoàn và phong trào thanh niên theo phương châm “Đoàn kết - Sáng tạo - Tình nguyện - Xung kích”, chủ động rèn luyện nâng cao tinh thần học tập, góp phần tích cực trong việc thực hiện nhiệm vụ chính trị, phát huy hiệu quả vai trò của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Ngọc Lan
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.