Từ ngày 27/6 đến ngày 26/7, Sở Nội vụ phối hợp với Sở Thông tin và Truyền thông tổ chức các lớp bồi dưỡng về công nghệ thông tin cho cán bộ, công chức các sở, ban, ngành, UBND các huyện, thành, thị trên địa bàn tỉnh.
Học viên làm bài thực hành
Trong năm 2018, Sở Thông tin và Truyền thông đã tổ chức 5 lớp bồi dưỡng CNTT cho 244 học viên. Trong đó có 4 lớp cho đối tượng là trưởng, phó phòng cấp sở, huyện và tương đương; 1 lớp cho văn thư các sở, ban, ngành, UBND các huyện, thành, thị.
Kết thúc khóa học, các học viên làm bài kiểm tra đánh giá trình độ, khả năng ứng dụng công nghệ thông tin trong giải quyết công việc và được cấp giấy chứng nhận hoàn thành chương trình học.
Tham gia lớp bồi dưỡng, học viên được trang bị kiến thức cơ bản quản lý nhà nước lĩnh vực CNTT; cách mạng công nghiệp 4.0; kiến trúc chính quyền điện tử tỉnh Phú Thọ; hệ thống phần mềm dùng chung của tỉnh và chuẩn kỹ năng sử dụng thông tin cơ bản theo Thông tư 03/2014/TT-BTTTT của Bộ Thông tin và Truyền thông.
Ngày 26/7/2024, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Trung tâm Ứng dụng và Thông tin KHCN, Sở Khoa học và Công nghệ Phú Thọ tổ chức Hội nghị “Giới thiệu 1 số công nghệ mới phục vụ sản xuất kinh doanh cho các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh Phú Thọ năm 2024”. Ông Nguyễn Xuân Hoàn - PGĐ Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh trực tiếp tham dự và chủ trì Hội nghị.
Nhằm phát huy truyền thống, đạo lý của dân tộc “Đền ơn đáp nghĩa”, động viên thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những gia đình chính sách đã hy sinh, cống hiến, mất mát to lớn của các thế hệ cha ông đi trước để bảo vệ nền độc lập, tự do của dân tộc. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), ngày 25/7/2024, Công đoàn cơ sở Sở Khoa học và công nghệ đã đến thăm hỏi và tặng quà gia đình chính sách
Được đánh giá cao trong 32 giải pháp kỹ thuật tiêu biểu, lựa chọn từ 11 Hội Nông dân cấp huyện tham gia cuộc thi “Sáng tạo kỹ thuật nhà nông” tỉnh Phú Thọ năm 2024, tác giả Hoàng Kim Phụng, xã Thanh Hà, huyện Thanh Ba đã giành được Giải Nhất với giải pháp “Máy bừa kết hợp cày rạch và lên luống”.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn đặc biệt quan tâm, chú trọng đến phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo (KH,CN&ĐMST). Dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư, văn kiện Đại hội XIII của Đảng đã đề cập toàn diện, sâu sắc vai trò của KH,CN&ĐMST thể hiện xuyên suốt trong các mục tiêu phát triển đất nước của Đảng.
Ngày 15/7/2024, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành văn bản số 2765/BTTTT-CĐSQG công bố Danh sách các nền tảng số quốc gia do các Bộ, ngành triển khai trên toàn quốc để địa phương khai thác, tránh trùng lặp.
Chiều ngày 10/7/2024, HĐND tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 đã bế mạc Kỳ họp thứ Tám. Cổng Thông tin điện tử tỉnh Phú Thọ trân trọng đăng toàn văn bài phát biểu bế mạc của đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh.